NHỮNG CÂU HỎI THƯỜNG GẶP TRONG LUẬT ĐẤT ĐAI

Đăng lúc: Thứ sáu - 19/10/2018 14:53 - Người đăng bài viết: bonglaw3a
NHỮNG CÂU HỎI THƯỜNG GẶP TRONG LUẬT ĐẤT ĐAI

NHỮNG CÂU HỎI THƯỜNG GẶP TRONG LUẬT ĐẤT ĐAI

CÂU HỎI THƯỜNG GẶP TRONG LUẬT ĐẤT ĐAI I. Mua đất bằng giấy viết tay được cấp Sổ đỏ? Hiện nay, tình trạng mua đất bằng giấy viết tay vẫn diễn ra khá phổ biến. Vậy đất mua bằng giấy viết tay có được cấp Sổ đỏ, pháp luật hiện hành quy định thế nào về trường hợp này?
CÂU HỎI THƯỜNG GẶP TRONG LUẬT ĐẤT ĐAI
 
I. Mua đất bằng giấy viết tay được cấp Sổ đỏ ?
Hiện nay, tình trạng mua đất bằng giấy viết tay vẫn diễn ra khá phổ biến. Vậy đất mua bằng giấy viết tay có được cấp Sổ đỏ, pháp luật hiện hành quy định thế nào về trường hợp này?
 
1 trường hợp mua đất bằng giấy viết tay được cấp Sổ đỏ
 
 
(Ảnh minh họa)
Theo khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại khoản 54 Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP có 2 trường hợp người dân mua bán đất bằng giấy viết tay được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất:
- Nhận chuyển nhượng từ trước ngày 01/01/2008;
- Nhận chuyển nhượng từ ngày 01/01/2008 đến trước ngày 01/07/2014, có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai 2013.
Theo đó, các cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển nhượng phải nộp các hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định.

1. trường hợp mua đất bằng giấy viết tay được cấp Sổ đỏ
 
 
(Ảnh minh họa)
 
 
Thủ tục xin cấp Sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay
Người đang sử dụng đất thực hiện thủ tục đăng ký, cấp Giấy chứng nhận lần đầu theo quy định tại Điều 70 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP, cụ thể như sau:
 
Hồ sơ cần chuẩn bị:
- Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
- Một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP (nếu có).
- Một trong các giấy tờ quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP đối với trường hợp đăng ký về quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất.
- Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có).

Nơi nộp hồ sơ:
Người đề nghị cấp Giấy chứng nhận có thể nộp hồ sơ tại UBND cấp xã hoặc Văn phòng đăng ký đất đai.
UBND cấp xã có trách nhiệm xác nhận vào hồ sơ về hiện trạng sử dụng đất; nếu đất chuyển nhượng trước đó không có giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai thì xác nhận nguồn gốc, thời điểm sử dụng đất, tình trạng tranh chấp sử dụng đất, sự phù hợp với quy hoạch sử dụng đất; niêm yết công khai kết quả kiểm tra hồ sơ.
Văn phòng đăng ký đất đai kiểm tra bản trích đo địa chính hoặc thực hiện việc trích lục, trích đo thửa đất; gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính, trừ trường hợp không thuộc đối tượng phải nộp; chuẩn bị hồ sơ để trình ký giấy chứng nhận.
Thời gian thực hiện: không quá 15 ngày.
 
Chỉ cần các bạn ngồi tại nhà hay, văn phòng, công ty…nhắc máy alo:
Điện thoại: 0906840785 - 0918524622  
Email:bonglaw3a@gmail.com    
Website: https://vandong.vn
CÔNG TY- TVPL- BĐS VẠN ĐÔNG,  sẽ được nhân viên chúng tôi tư vấn cho các bạn tận tình,  hoặc đến tận nhà tư vấn cho bạn cụ thể  .
Nếu các bạn tin tưởng và giao công việc đó cho công ty chúng tôi ,công ty chúng tôi sẻ thay các bạn thực hiện công việc cho bạn từ A đến Z,

Nhanh gọn – Uy tín – Giá cả hợp lý
Chúng tôi lấy chữ Tín làm nền tảng phát triển công ty
Công ty chúng tôi sẽ đem lại cho các bạn sự hài lòng tuyệt đối.
(19-10-2018)
 
Tác giả bài viết: Nguyễn Bồng
Nguồn tin: Vandong.vn
Từ khóa:

bằng giấy, viết tay

Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 9 trong 2 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Giới thiệu Bất Động Sản Vạn Đông

Tư vấn luật Đất Đai là một trong những thế mạnh của VẠN ĐÔNG, với đội ngũ Nhân viên,  chuyên viên tư vấn có kinh nghiệm chuyên sâu trong lĩnh vực đất đai, nhà ở. Chúng tôi tin chắc sẽ đem đến cho quý khách hàng sự hài lòng tuyệt đối.Các lĩnh vực hoạt động:1/ TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI, NHÀ Ở2/...

Thăm dò ý kiến

Khi bạn có bồ và sống chung như vợ chồng?

Bình thường

Có thể bị kiện và vi phạm luật HNGĐ

Không đăng ký KH không vi phạm

Cả hai bên tự nguyện xem như bạn bè không vi phạm

Bộ đếm

  • Đang truy cập: 85
  • Khách viếng thăm: 15
  • Máy chủ tìm kiếm: 70
  • Hôm nay: 15158
  • Tháng hiện tại: 72669
  • Tổng lượt truy cập: 4915207